Kế toán Lý thuyết kế toán

Có bắt buộc phải ký sống trên từng liên của hóa đơn?

Thứ sáu, 29/07/2011 In bài

Hỏi:

Luật kế toán quy định: "Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.”. Vậy có phải ký sống trên từng liên của hóa đơn?

Trả lời:

Tại Điều 20 Luật Kế toán quy định;

“1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.

2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được ủy quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.

3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được ủy quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.”

Danh mục các chứng từ thuộc loại tiền tệ theo quy định tại Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ Tài chính ban hành Chế độ kế toán doanh nghiệp bao gồm;

1. Phiếu thu

2. Phiếu chi

3. Giấy đề nghị tạm ứng

4. Giấy thanh toán tiền tạm ứng

5. Giấy đề nghị thanh toán

6. Biên lai thu tiền

7. Bảng kê vàng, bạc, kim khí quý, đá quý

8. Bảng kiểm kê quỹ

9. Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho vàng, bạc …)

10. Bảng kê chi tiền.

Căn cứ quy định nêu trên thì người có thẩm quyền của đơn vị thực hiện ký trên hóa đơn tự in bằng bút mực trên liên 1 in sang các liên khác của hóa đơn là đúng quy định nêu trên.

Như vậy, Hóa đơn không thuộc loại chứng từ chi tiền do đó không phải ký bằng bút mực trực tiếp trên từng liên.

Hướng dẫn về chữ ký trên Hóa đơn được quy định trong Công văn 3370/TCT-CS ngày 5/9/2008 của Tổng cục thuế.

Các tin mới

Tin cũ hơn

Gửi Email cho bạn bè

Bạn có thể dùng mẫu bên dưới để gửi thông tin đến cho bạn bè và người thân. Mỗi email được cách nhau bởi dấu “,”

  • Form gửi email
  • Họ tên (*)
  • Email của bạn (*)
  • Email người nhận (*)
  • Tiêu đề (*)
  • Nội dung (*)
  • Mã xác nhận (*)  Captcha
  •   Bỏ qua
  • Lưu ý : Những ô có chứa (*) là thông tin bắt buộc